Hình thức hoạt động của tập thể Chính phủ được quy định ra sao?

Theo dõi sự thay đổi của Hình thức hoạt động của Chính phủ
Ngày hỏi:08/10/2018

Em là sinh viên trường Luật, em muốn tìm hiểu rõ hơn về bộ máy tổ chức của nước ta, theo đó, nhờ các anh/chị trong Ban biên tập vui lòng hỗ trợ giúp em, giai đoạn 2001-2005, hình thức hoạt động của tập thể Chính phủ được quy định ra sao? Văn bản nào quy định cụ thể vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi.

Huy Quang - ***@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 33 Luật tổ chức chính phủ 2001, Hình thức hoạt động của tập thể Chính phủ được quy định như sau:

      Hình thức hoạt động của tập thể Chính phủ là phiên họp Chính phủ.

      Chính phủ họp thường kỳ mỗi tháng một lần. Thủ tướng triệu tập phiên họp bất thường của Chính phủ theo quyết định của mình hoặc theo yêu cầu của ít nhất một phần ba tổng số thành viên Chính phủ.

      Theo đó, chúng tôi thông tin thêm cho bạn biết vấn đề liên quan đến câu hỏi của bạn:

      - Thành viên Chính phủ có trách nhiệm tham dự đầy đủ các phiên họp của Chính phủ, nếu vắng mặt trong phiên họp hoặc vắng mặt một số thời gian của phiên họp thì phải được Thủ tướng đồng ý.

      - Thủ tướng có thể cho phép thành viên Chính phủ vắng mặt và được cử người Phó dự phiên họp Chính phủ.

      - Khi cần thiết, Thủ trưởng cơ quan thuộc Chính phủ, Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương được mời tham dự các phiên họp của Chính phủ.

      - Những người dự họp không phải là thành viên Chính phủ có quyền phát biểu ý kiến nhưng không có quyền biểu quyết.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn