Hình thức khen thưởng trong lực lượng dân quân tự vệ

Ngày hỏi:21/03/2017

Hình thức khen thưởng trong lực lượng dân quân tự vệ được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi có một thắc mắc mong được ban biên tập giúp đỡ. Hình thức khen thưởng trong lực lượng dân quân tự vệ được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Ngọc Diệp (diep****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hình thức khen thưởng trong lực lượng dân quân tự vệ được quy định tại Điều 12 Thông tư 97/2010/TT-BQP hướng dẫn công tác thi đua, khen thưởng trong lực lượng dân quân tự vệ như sau:

      Căn cứ vào chức năng, nhiệm vụ, tổ chức, biên chế, hoạt động của lực lượng dân quân tự vệ, các hình thức khen thưởng chủ yếu áp dụng đối với lực lượng dân quân tự vệ gồm:

      1. Danh hiệu Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân.

      2. Huân chương, gồm:

      a) Huân chương Quân công hạng nhất, nhì, ba;

      b) Huân chương Chiến công hạng nhất, nhì, ba;

      c) Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng nhất, nhì, ba;

      d) Huân chương Dũng cảm.

      3. Bằng khen, gồm:

      a) Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ;

      b) Bằng khen của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng;

      c) Bằng khen của người đứng đầu bộ, ngành trung ương;

      d) Bằng khen của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

      4. Giấy khen, gồm:

      a) Giấy khen của Tư lệnh quân khu, Quân chủng Hải quân;

      b) Giấy khen của Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy quân sự cấp tỉnh;

      c) Giấy khen của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện;

      d) Giấy khen của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã;

      đ) Giấy khen của Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp huyện;

      e) Giấy khen của Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự bộ, ngành trung ương;

      5. Kỷ niệm chương “Vì sự nghiệp vũ trang quần chúng”.

      6. Ngoài các hình thức khen thưởng nêu trên, các cơ quan, tổ chức, đơn vị, cá nhân có thẩm quyền có thể thực hiện các hình thức động viên phù hợp đối với cá nhân, tập thể để kịp thời nêu gương tốt trong phong trào thi đua.

      Trên đây là quy định về hình thức khen thưởng trong lực lượng dân quân tự vệ. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 97/2010/TT-BQP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn