Hồ sơ đề nghị trang bị vũ khí thể thao cho câu lạc bộ, cơ sở đào tạo, huấn luyện thể thao

Ngày hỏi:22/07/2017

Hồ sơ đề nghị trang bị vũ khí thể thao cho câu lạc bộ, cơ sở đào tạo, huấn luyện thể thao được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi là Lê Quang Luân. Tôi đang dự định mở một võ đường huấn luyện võ cổ truyền tại thành phố Hồ Chí Minh. Võ đường cần trang bị các loại vũ khí như dao, kiếm, trường côn, trường thương,... để phục vụ nhu cầu luyện tập các môn võ vổ truyền Việt Nam. Do đó, tôi đang chuẩn bị hồ sơ đề nghị trang bị vũ khí thể thao để luyện tập. Cho tôi hỏi, hồ sơ đề nghị bao gồm các loại giấy tờ nào. Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cảm ơn!

Lê Quang Luân (quangluan*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hồ sơ đề nghị trang bị vũ khí thể thao cho câu lạc bộ, cơ sở đào tạo, huấn luyện thể thao được quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 25 Luật Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ 2017 có hiệu lực từ ngày 01/07/2018. Cụ thể là:

      Hồ sơ đề nghị bao gồm: văn bản đề nghị nêu rõ nhu cầu, điều kiện, số lượng, chủng loại vũ khí thể thao cần trang bị; văn bản đồng ý về việc trang bị vũ khí thể thao của cơ quan có thẩm quyền do Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch quy định; bản sao quyết định thành lập, bản sao Giấy phép hoạt động hoặc bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp; giấy giới thiệu kèm theo bản sao thẻ Căn cước công dân, Chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc Chứng minh Công an nhân dân của người đến liên hệ;

      Vũ khí thể thao là vũ khí được chế tạo, sản xuất thủ công hoặc công nghiệp, được sử dụng để luyện tập, thi đấu thể thao, bao gồm:

      - Súng trường hơi, súng trường bắn đạn nổ, súng ngắn hơi, súng ngắn bắn đạn nổ, súng thể thao bắn đạn sơn, súng bắn đĩa bay và đạn sử dụng cho các loại súng này;

      - Dao găm, kiếm, giáo, mác, thương, lưỡi lê, đao, mã tấu, côn, quả đấm, quả chùy, cung, nỏ, phi tiêu dùng để luyện tập, thi đấu thể thao.

      Các câu lạc bộ, cơ sở đào tạo, huấn luyện thể thao nếu có nhu cầu trang bị vũ khí thể thao phải chuẩn bị đầy đủ hồ sơ gửi đến cơ quan Công an có thẩm quyền do Bộ trưởng Bộ Công an quy định xem xét quyết định trang bị vũ khí thể thao và hướng dẫn cơ quan, tổ chức, đơn vị thực hiện việc trang bị trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ. Trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

      Trên đây là nội dung tư vấn về hồ sơ đề nghị trang bị vũ khí thể thao cho câu lạc bộ, cơ sở đào tạo, huấn luyện thể thao. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm thông tin tại Luật Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ 2017.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn