Hoãn nghĩa vụ quân sự để đi học

Ngày hỏi:11/07/2009
Hiện nay em đang học năm 3 hệ cao đẳng. Cho hỏi sau khi ra trường em dự định học liên thông lên đại học, nhưng trong khoảng thơì gian chờ liên thông thì em phải nghỉ ở nhà 1 năm để ôn bài. Vậy trong thơì gian đó em có phải đi NVQS không. Và có phương pháp nào để em tạm hoãn NVQS để học xong Đại Học? Xin cám ơn

    Nội dung này được Luật sư Lê Văn Thành tư vấn như sau:

    • Chào em

      Theo quy định tại Luật số 43/2005/QH11 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật NVQS. Em xem mình có thuộc trường hợp nào sau đây không nhé

      “Điều 29

      1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

      a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

      b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

      c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

      d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

      đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

      e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

      g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

      Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.
      2.Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:
      a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một;

      b) Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ;

      c) Một con trai của thương binh hạng hai;

      d)Thanh niên xung phong, cán bộ, công chức, viên chức quy định tại điểm d khoản 1 Điều này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.

      3. Công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ hoặc được miễn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này nếu tình nguyện thì có thể được tuyển chọn, gọi nhập ngũ.

      4. Chính phủ quy định cụ thể vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn”.

      Nếu em không thuộc trường hợp nào trên đây mà có giấy tờ xác nhận đang ôn thi để học liên thông (loại trung bình, trung bình khá). Làm đơn gửi tới UBND sở tại, cơ quan quân sự tại địa phương để được hướng dẫn.

      Chúc em may mắn


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn