Hoàn thành khóa đào tạo sĩ quan dự có đủ điều kiện để làm Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã?

Ngày hỏi:17/09/2021

Đã hoàn thành khóa đào tạo sĩ quan dự có đủ điều kiện để làm Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 20 Nghị định 78/2020/NĐ-CP, có quy định về phong quân hàm sĩ quan dự bị. Như sau:

      - Học viên tốt nghiệp đào tạo sĩ quan dự bị, học viên tốt nghiệp đào tạo Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy quân sự cấp xã ngành quân sự cơ sở được phong quân hàm Thiếu úy sĩ quan dự bị;

      - Học viên đào tạo sĩ quan dự bị từ đối tượng cán bộ, công chức, viên chức; tốt nghiệp đào tạo sĩ quan dự bị loại khá trở lên, kết quả rèn luyện tốt thì căn cứ vào chức vụ được bổ nhiệm trong các đơn vị dự bị động viên và mức lương đang hưởng để xét phong cấp bậc quân hàm sĩ quan dự bị tương xứng.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì học viên tốt nghiệp đào tạo đào tạo sĩ quan dự bị và cả học viên tốt nghiệp đào tạo Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy quân sự cấp xã ngành quân sự cơ sở được phong quân hàm Thiếu úy sĩ quan dự bị.

      Tại Điều 26 Luật Dân quân tự vệ 2019, có quy định.

      Điều 26. Đào tạo Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã

      Chỉ huy trưởng, Phó Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã phải được đào tạo Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã ngành quân sự cơ sở trình độ trung cấp, cao đẳng hoặc đại học tại nhà trường quân đội.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì Chỉ huy trưởng quân sự cấp xã phải có trình độ trung cấp, cao đẳng hoặc đại học tại nhà trường quân đội, được đào tạo Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã ngành quân sự cơ sở.

      Vậy nên, với trường đã hoàn thành khóa đào tạo sĩ quan dự bị thì có thể có có đủ điều kiện để làm Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã, vấn đề này luật không có quy định cụ thể vậy nên chúng tôi không thể xác định được. Bạn có thể liên hệ vơi BCH quân sự cấp huyện để xác định vấn đề này.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn