Hoạt động chiến đấu của dân quân tự vệ

Ngày hỏi:24/12/2019

Theo quy định mới thì việc hoạt động chiến đấu, phục vụ chiến đấu của dân quân tự vệ được quy định như thế nào? Mong được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 30 Luật Dân quân tự vệ 2019 (Có hiệu lực từ 01/07/2020) quy định hoạt động chiến đấu, phục vụ chiến đấu của dân quân tự vệ, cụ thể như sau:

      - Mở rộng lực lượng Dân quân tự vệ theo quyết định của cấp có thẩm quyền.

      - Bảo vệ việc phòng tránh, sơ tán của cơ quan, tổ chức, Nhân dân và mục tiêu được giao.

      - Đánh địch bảo vệ thôn, xã, phường, thị trấn, cơ quan, tổ chức trong khu vực phòng thủ.

      - Phục vụ chiến đấu trong khu vực phòng thủ.

      - Tham gia đấu tranh chính trị; xây dựng, củng cố thôn, xã, phường, thị trấn, cơ quan, tổ chức bám trụ chiến đấu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn