Học viên trong Quân đội có được thanh toán tiền tàu, xe, tiền phụ cấp đi đường không?

Ngày hỏi:08/12/2020

Em có thắc mắc mong được giải đáp: Hiện tại em là học viên (binh sĩ) trong trường học viện thuộc Quân đội, sang năm em đủ thời gian để nghỉ phép năm. Cho hỏi nếu nghỉ phép như vậy thì có được thanh toán tiền tàu, xe, tiền phụ cấp đi đường không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ khoản 2 Điều 3 Nghị định 27/2016/NĐ-CP quy định như sau:

      Hạ sĩ quan, binh sĩ là học viên các học viện, nhà trường trong, ngoài Quân đội, thời gian học từ một năm trở lên có thời gian nghỉ hè giữa hai năm học thì thời gian nghỉ này được tính là thời gian nghỉ phép và được thanh toán tiền tàu, xe, tiền phụ cấp đi đường theo quy định hiện hành.

      Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp của bạn mặc dù là học viên nhưng vẫn được đơn vị thanh toán tiền tàu, xe, tiền phụ cấp đi đường.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn