Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao theo quy định cũ

Ngày hỏi:21/12/2018

Tôi tên Phan Thùy Dương hiện thực tập tại một cơ quan tư pháp của huyện, trong quá trình làm thì tôi có tỉm hiểu để bổ sung thêm kiến thức, cụ thể là theo Luật tổ chức Tòa án 1992 có quy định như thế nào Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Luật Tổ chức Toà án nhân dân 1992 2/L-CTN, có quy định Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao gồm có:

      - Chánh án, các Phó Chánh án Toà án nhân dân tối cao;

      - Các Chánh toà, Phó Chánh toà các Toà chuyên trách của Toà án nhân dân tối cao;

      - Một số Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao được Chánh án Toà án nhân dân tối cao cử và trình Uỷ ban thường vụ Quốc hội phê chuẩn.

      Đồng thời, tại Điều 21 Luật Tổ chức Toà án nhân dân 1992 thì:

      1- Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao có nhiệm vụ, quyền hạn sau đây:

      - Giám đốc thẩm, tái thẩm những vụ án mà bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Uỷ ban Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao bị kháng nghị;

      - Hướng dẫn các Toà án áp dụng thống nhất pháp luật;

      - Tổng kết kinh nghiệm xét xử;

      - Chuẩn bị dự án luật để trình Quốc hội, dự án pháp lệnh để trình Uỷ ban thường vụ Quốc hội.

      2- Quyết định của Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao phải được quá nửa tổng số thành viên Hội đồng Thẩm phán biểu quyết tán thành. Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Bộ trưởng Bộ tư pháp có trách nhiệm tham dự các phiên họp của Hội đồng thẩm phán Toà án nhân dân tối cao khi thảo luận việc hướng dẫn áp dụng pháp luật, tổng kết kinh nghiệm xét xử.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn