Hội đồng Thi đua, khen thưởng Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

Ngày hỏi:14/07/2017

Hội đồng Thi đua, khen thưởng Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương được pháp luật quy định như thế nào? Tôi là một công chức đang làm việc tại huyện ủy UBND huyện Cai Lậy, tỉnh Tiền Giang. Tôi có một thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập Thư Ký Luật như sau: Hội đồng Thi đua, khen thưởng Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương được pháp luật quy định như thế nào? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

Văn Quyền  (vanquyen***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hội đồng Thi đua, khen thưởng Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương được pháp luật quy định tại Điều 45 Thông tư 40/2014/TT-BCA hướng dẫn thực hiện công tác thi đua, khen thưởng trong Công an nhân dân, Công an xã, Bảo vệ dân phố và phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành, như sau:

      1. Hội đồng Thi đua, khen thưởng Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương là cơ quan tham mưu cho Giám đốc Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương về công tác thi đua, khen thưởng.

      2. Cơ cấu Hội đồng:

      a) Chủ tịch Hội đồng: Giám đốc;

      b) Phó Chủ tịch Hội đồng: Phó Giám đốc phụ trách công tác xây dựng lực lượng;

      c) Ủy viên Hội đồng: các Phó Giám đốc và Trưởng phòng Công tác chính trị.

      3. Cơ quan thường trực Hội đồng: Phòng Công tác chính trị.

      4. Cơ quan tư vấn: Phòng Tham mưu, Phòng Tổ chức cán bộ, Phòng Xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, Phòng Hậu cần, Thanh tra, Phòng Công tác Đảng và công tác quần chúng.

      5. Cơ quan Thường trực Hội đồng tham mưu Giám đốc Công an tỉnh, thành phố ban hành Quyết định thành lập Hội đồng Thi đua, khen thưởng và Quy chế hoạt động của Hội đồng.

      Trên đây là nội dung câu trả lời của Ban biên tập về hội đồng Thi đua, khen thưởng Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể đọc thêm và tham khảo thêm tại Thông tư 40/2014/TT-BCA.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn