Hội kiến là gì?

Ngày hỏi:18/10/2018

Tôi đã tìm hiểu về thuật ngữ "Hội đàm" nhưng có một thuật ngữ khác cũng không kém phần liên quan nhưng tôi vẫn chưa tìm hiểu được quy định của pháp luật về thuật ngữ này nên mong Ban biên tập có thể giải đáp. Cho tôi hỏi hội kiến là gì? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này không? Hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn

Quý Hạnh (093***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 3 Quy định 02-QĐi/TW năm 2018 về lễ tân đối ngoại Đảng do Ban Chấp hành Trung ương ban hành thì:

    “Hội kiến” là cuộc tiếp xúc giữa lãnh đạo phía nước ngoài với lãnh đạo Đảng và Nhà nước ta.

    Ngoài ra, Ban biên tập thông tin thêm đến bạn về “Hội kiến”

    “Hội đàm” là cuộc làm việc giữa lãnh đạo đồng cấp của hai bên để trao đổi các nội dung của chuyến thăm.

    Trên đây là nội dung quy định về hội kiến. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Quy định 02-QĐi/TW năm 2018.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn