Hợp đồng chứng thực đúng pháp luật có được hủy không?

Ngày hỏi:29/04/2020

Cho tôi hỏi: Hợp đồng chứng thực đúng pháp luật có được hủy không? Theo tôi biết UBND xã chỉ được ra quyết định hủy khi hợp đồng chứng thực không đúng quy định.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hợp đồng chứng thực đúng pháp luật có được hủy không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 23 Thông tư 01/2020/TT-BTP quy định:

      Khi yêu cầu sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch theo quy định tại Điều 38 Nghị định số 23/2015/NĐ-CP thì người yêu cầu chứng thực phải xuất trình giấy tờ tùy thân còn giá trị sử dụng để người thực hiện chứng thực kiểm tra và nộp 01 (một) bộ hồ sơ gồm các giấy tờ sau đây:

      - Hợp đồng, giao dịch đã được chứng thực;

      - Dự thảo hợp đồng, giao dịch sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được chứng thực.

      Dẫn chiếu tại Điều 38 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định: Việc hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được chứng thực chỉ được thực hiện khi có thỏa thuận bằng văn bản của các bên tham gia hợp đồng, giao dịch.

      Như vậy, đối với hợp đồng đã chứng thực mà đúng pháp luật thì việc hủy hợp đồng đã chứng thức này được thực hiện khi có thỏa thuận văn bản bản của các bên tham gia hợp đồng, giao dịch.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chứng thực hợp đồng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn