Hợp đồng làm việc của viên chức được hiểu như thế nào?

Ngày hỏi:15/02/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Hợp đồng làm việc của viên chức được hiểu như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Quốc Thiên - Long An

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.

      Theo đó, tại Khoản 5 Điều 3 Luật Viên chức 2010 có quy định về khái niệm hợp đồng làm việc của viên chức như sau:

      Hợp đồng làm việc của viên chức là sự thỏa thuận bằng văn bản giữa viên chức hoặc người được tuyển dụng làm viên chức với người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập về vị trí việc làm, tiền lương, chế độ đãi ngộ, điều kiện làm việc quyền và nghĩa vụ của mỗi bên.

      Trên đây là nội dung giải đáp về khái niệm hợp đồng làm việc của viên chức.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn