Hướng dẫn cách treo cờ rủ trong ngày Quốc tang

Ngày hỏi:14/08/2020

Theo Công điện 2954/CĐ-BVHTTDL thì cả nước sẽ tạm dừng tất cả các cuộc vui trong 2 ngày Lễ Quốc tang đồng chí nguyên Tổng bí thư Lê Khả Phiêu. Thực hiện treo cờ rủ. Vậy: Có văn bản nào hướng dẫn về cách treo cờ rủ trong ngày Quốc tang không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hướng dẫn cách treo cờ rủ trong ngày Quốc tang
      (ảnh minh họa)
    • Điều 10 Nghị định 105/2012/NĐ-CP Quy định Thời gian, nghi thức để tang như sau:

      Thời gian tổ chức Lễ Quốc tang là 02 (hai) ngày.

      Trong thời gian này các cơ quan, công sở trong phạm vi cả nước và các cơ quan đại diện của Việt Nam ở nước ngoài treo cờ rủ, có dải băng tang (có kích thước bằng 1/10 chiều rộng lá cờ, chiều dài theo chiều dài của lá cờ và chỉ treo cờ đến 2/3 chiều cao của cột cờ, dùng băng vải đen buộc không để cờ bay), không tổ chức các hoạt động vui chơi, giải trí công cộng.

      Đồng thời theo Nghị định này thì có 4 chức danh khi từ trần được tổ chức Lễ Quốc tang (Điều 5):

      - Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng;

      - Chủ tịch nước;

      - Thủ tướng Chính phủ;

      - Chủ tịch Quốc hội.

      Như vậy, trong nghi thức tổ chức lễ quốc tang thì việc treo cờ rủ phải tuân theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn