Khám sức khỏe phúc thẩm nghĩa vụ công an nhân dân

Ngày hỏi:22/11/2019

Nghe nói khi đi khám sức khỏe tuyển công dân tham gia nghĩa vụ công an nhân dân tại huyện thì sẽ khám sức khỏe phúc thẩm. Vậy cho hỏi quy định về khám sức khỏe phúc thẩm nghĩa vụ công an nhân dân được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 11 Thông tư 45/2019/TT-BCA quy định khám sức khỏe phúc thẩm nghĩa vụ công an nhân dân cụ thể như sau:

      *Đối tượng phúc tra: Toàn bộ công dân được Hội đồng nghĩa vu quân sự cấp huyện kết luận đủ sức khỏe thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân.

      *Hội đồng phúc tra sức khỏe

      - Hội đồng phúc tra:

      Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương ra quyết định thành lập Hội đồng trên cơ sở đề nghị của cơ quan Tổ chức cán bộ sau khi đã thống nhất ý kiến với cơ quan y tế. Mỗi đơn vị, địa phương tổ chức 01 Hội đồng phúc tra sức khỏe, hoạt động theo chế độ kiêm nhiệm.

      - Thành phần Hội đồng:

      Hội đồng có từ 3 đến 5 bác sĩ, có tối thiểu 01 bác sĩ nội khoa và 01 bác sĩ ngoại khoa;

      Chủ tịch Hội đồng: Giám đốc bệnh viện, Trưởng Phòng Y tế hoặc Bệnh xá trưởng;

      Phó Chủ tịch Hội đồng: Phó Giám đốc bệnh viện, Phó Trưởng Phòng Y tế hoặc Phó Bệnh xá trưởng;

      Các thành viên Hội đồng.

      *Nội dung khám phúc tra sức khỏe

      Toàn bộ tiêu chuẩn sức khỏe theo quy định tại Điều 5 và Điều 6 Thông tư này. Riêng đối với các kết quả cận lâm sàng đã được thực hiện tại Hội đồng khám sức khỏe nghĩa vụ cấp huyện, chỉ tiến hành phúc tra những nội dung cận lâm sàng không có trong hồ sơ khám sức khỏe.

      *Tổ chức các phòng khám phúc tra sức khỏe

      - Bố trí các phòng khám phải theo nguyên tắc một chiều, khép kín thuận lợi cho người khám và bảo đảm đủ điều kiện tối thiểu để khám đối với từng chuyên khoa.

      - Số lượng các phòng khám căn cứ vào số lượng nhân viên y tế của Hội đồng khám phúc tra sức khỏe và tình hình thực tế để bố trí, gồm có:

      Phòng khám thể lực, vận động, Mắt, Tai - Mũi - Họng, Răng - Hàm - Mặt;

      Phòng khám nội tiết, tiết niệu - sinh dục, da liễu, ung bướu;

      Phòng khám tuần hoàn, hô hấp, tiêu hóa, tâm thần - thần kinh;

      Phòng xét nghiệm đủ điều kiện để xét nghiệm theo các nội dung khám sức khỏe tại điểm b khoản 2 Điều 10 Thông tư này;

      Phòng chụp X - quang (nếu có);

      Phòng khám phụ khoa (nếu có);

      Phòng kết luận.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Công an nhân dân
    Bộ công an
    Chiến sĩ Công an
    Cơ quan công an
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn