Khi nào công chức xin nghỉ việc không được chấp nhận?

Ngày hỏi:15/05/2020

Khi nào công chức xin thôi việc không được chấp nhận? Căn cứ theo quy định nào? Cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 59 Luật Cán bộ, công chức 2008 quy định:

      1. Công chức được hưởng chế độ thôi việc nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Do sắp xếp tổ chức;

      b) Theo nguyện vọng và được cấp có thẩm quyền đồng ý;

      c) Theo quy định tại khoản 3 Điều 58 của Luật này.

      2. Công chức xin thôi việc theo nguyện vọng thì phải làm đơn gửi cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền xem xét, quyết định. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận đơn, cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền phải trả lời bằng văn bản, nếu không đồng ý cho thôi việc thì phải nêu rõ lý do; trường hợp chưa được cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền đồng ý mà tự ý bỏ việc thì không được hưởng chế độ thôi việc và phải bồi thường chi phí đào tạo, bồi dưỡng theo quy định của pháp luật.

      3. Không giải quyết thôi việc đối với công chức đang trong thời gian xem xét kỷ luật hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

      4. Không giải quyết thôi việc đối với công chức nữ đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi, trừ trường hợp xin thôi việc theo nguyện vọng.

      Như vậy, Công chức đang trong thời gian xem xét kỷ luật hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự xin thôi việc sẽ không được giải quyết.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn