Khi nào được đình chỉ chế độ nghỉ đối với quân nhân chuyên nghiệp?

Ngày hỏi:12/05/2020

Bạn Tài (Nghệ An) hỏi: Quân nhân chuyên nghiệp đang nghỉ phép thì khi nào được đình chỉ chế độ nghỉ. Rất mong nhận được giải đáp. Em cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 11 Thông tư 113/2016/TT-BQP quy định như sau:

      - Việc đình chỉ chế độ nghỉ của quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng được thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 38 của Luật quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng.

      Khoản 2 Điều 38 của Luật quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng năm 2015 quy định:

      - Khi có lệnh động viên, trong thời chiến và trong tình trạng khẩn cấp về quốc phòng, Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ra lệnh đình chỉ thực hiện chế độ nghỉ ngơi; quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng đang nghỉ phải trở về đơn vị.

      Như vậy, quân nhân chuyên nghiệp bị đình chỉ chế độ nghỉ khi có lệnh động viên, trong thời chiến và trong tình trạng khẩn cấp về quốc phòng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn