Khi nào thì công an được sử dụng thẻ ngành?

Ngày hỏi:08/01/2019

Tôi có người bạn là công an, qua tìm hiểu thì có biết ở mỗi người công an đều được cấp cho một thẻ ngành hay còn được gọi là Giấy chứng minh Công an nhân dân. Nhưng tôi thật sự chưa rõ là khi nào thì công an được sử dụng thẻ ngành? Ban biên tập vui lòng hỗ trợ giúp.

Thúy Lan (lan****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Pháp luật có quy định thẻ ngành hay còn gọi là Giấy chứng minh Công an nhân dân là loại giấy chỉ cấp cho sĩ quan, hạ sĩ quan Công an nhân dân đang phục vụ tại ngũ trong lực lượng Công an nhân dân theo chế độ chuyên nghiệp.

      Tại Điều 1 Nghị định 59/2008/NĐ-CP về giấy chứng minh Công an nhân dân, có quy định Giấy chứng minh Công an nhân dân được cấp nhằm mục đích sau:

      - Chứng minh người được cấp Giấy chứng minh Công an nhân dân là sĩ quan, hạ sĩ quan Công an nhân dân đang phục vụ tại ngũ trong lực lượng Công an nhân dân theo chế độ chuyên nghiệp;

      - Phục vụ công tác chiến đấu, bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội;

      - Phục vụ công tác quản lý sĩ quan, hạ sĩ quan Công an nhân dân.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin hữu ích trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn