Khi nào thì hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị được giải ngạch dự bị?

Ngày hỏi:19/02/2019

Ban biên tập hãy trả lời giúp tôi câu hỏi sau đây: Khi nào thì hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị được giải ngạch dự bị? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị là công dân đã đăng ký phục vụ trong ngạch dự bị của Quân đội nhân dân.

      Theo đó, tại Điều 29 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định về vấn đề này như sau:

      Hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị hết độ tuổi hoặc không còn đủ sức khỏe phục vụ trong ngạch dự bị thì được giải ngạch theo quyết định của Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện.

      => Như vậy, theo quy định này thì hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị được giải ngạch dự bị khi hết độ tuổi hoặc không còn đủ sức khỏe phục vụ trong ngạch dự bị bạn nhé.

      Bên cạnh đó, tại Điều 25 Luật này cũng có quy định về độ tuổi phục vụ trong ngạch dự bị của hạ sĩ quan, binh sĩ được quy định như sau:

      - Công dân nam đến hết 45 tuổi;

      - Công dân nữ đến hết 40 tuổi.

      Trên đây là nội dung giải đáp về trường hợp giải ngạch dự bị đối với hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn