Không ai được quyền chất vấn Chủ tịch Quốc hội?

Ngày hỏi:20/11/2020

Hiện nay, tôi làm việc trong tổng kiểm toán nhà nước có câu hỏi mong giải đáp là không ai được quyền chất vấn Chủ tịch Quốc hội đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 32 Luật Tổ chức Quốc hội 2014 quy định như sau:

      Đại biểu Quốc hội có quyền chất vấn Chủ tịch nước, Chủ tịch Quốc hội, Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng và các thành viên khác của Chính phủ, Chánh án Tòa án nhân dân tối cao, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Tổng Kiểm toán nhà nước.

      Như vậy, theo quy định trên có thể thấy đối với Chủ tịch Quốc hội thì đại biểu Quốc hội sẽ có quyền chất vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn