Không cần có bằng cấp vẫn có thể trở thành Hội thẩm đúng không?

Ngày hỏi:06/11/2020

Tôi ở Bắc Giang, muốn hỏi trường hợp gần quê tôi có người làm Hội thẩm nhân dân, tham gia tiến hành tố tụng trong Tòa án. Nhưng tôi được biết người này không có bằng đại học hay cao đẳng gì cả. Như vậy, tôi muốn hỏi về vấn đề, việc làm Hội thẩm có yêu cầu bằng cấp hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 85 Luật tổ chức Tòa án nhân dân 2014 quy định tiêu chuẩn của Hội thẩm như sau:

      1. Là công dân Việt Nam, trung thành với Tổ quốc và Hiến pháp nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, có phẩm chất đạo đức tốt, có bản lĩnh chính trị vững vàng, có uy tín trong cộng đồng dân cư, có tinh thần dũng cảm và kiên quyết bảo vệ công lý, liêm khiết và trung thực.

      2. Có kiến thức pháp luật.

      3. Có hiểu biết xã hội.

      4. Có sức khỏe bảo đảm hoàn thành nhiệm vụ được giao.

      Theo quy định trên có thể thấy tiêu chuẩn để trở thành Hội thẩm là không yêu cầu về bằng cấp cụ thể.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn