Không có hợp đồng thuê nhà có làm được tạm trú không?

Ngày hỏi:27/04/2020

Cho tôi hỏi về vấn đến tạm trú ạ: Hiện tại ở Hà Nội và đang muốn làm tạm trú nhưng chủ trọ không làm hợp đồng thuê nhà. Vậy cho hỏi không có hợp đồng thuê nhà có được làm tạm trú tại Hà Nội không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 16 Thông tư 35/2014/TT-BCA quy định hồ sơ đăng ký tạm trú cụ thể như sau:

      - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu (đối với các trường hợp phải khai bản khai nhân khẩu);

      - Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp theo quy định tại Điều 6 Nghị định số 31/2014/NĐ-CP (trừ trường hợp được chủ hộ có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú đồng ý cho đăng ký tạm trú thì không cần xuất trình giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp).

      Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý cho đăng ký tạm trú vào chỗ ở của mình và ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, ký, ghi rõ họ, tên; trường hợp người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đã có ý kiến bằng văn bản đồng ý cho đăng ký tạm trú vào chỗ ở của mình thì không phải ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

      Xuất trình chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó thường trú.

      Như vậy, khi đăng ký tạm trú thì bạn phải có giấy tờ chứng minh về chỗ ở hợp pháp nếu bạn không có hợp đồng thuê thì bạn không thể làm thủ tục tạm trú theo quy định.

      Bạn có thể thay hợp đồng thuê thành văn bản cho ở nhờ để làm thủ tục đăng ký tạm trú.

      Bạn tham khảo thêm thủ tục đăng ký tạm trú tại đây.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hợp đồng thuê nhà ở
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn