Không là thành viên của Ủy viên UBND cấp xã thì có được là Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã?

Ngày hỏi:23/08/2021

Không phải là thành viên của Ủy viên UBND cấp xã thì có được là Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã không? Mong sớm nhận hồi đáp từ các bạn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 20 Luật Dân quân tự vệ 2019, có quy định:

      Ban chỉ huy quân sự cấp xã là cơ quan thường trực công tác quốc phòng ở cấp xã. Thành phần Ban chỉ huy quân sự cấp xã bao gồm:

      - Chỉ huy trưởng là Ủy viên Ủy ban nhân dân cấp xã, sĩ quan dự bị; trong tình trạng khẩn cấp về quốc phòng, tình trạng chiến tranh được gọi vào phục vụ tại ngũ theo quy định của Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam và tiếp tục đảm nhiệm chức vụ Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã;

      - Chính trị viên do Bí thư cấp ủy cấp xã đảm nhiệm;

      - Chính trị viên phó do Bí thư Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh cấp xã đảm nhiệm;

      - Phó Chỉ huy trưởng là người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã phải là một trong những thành viên của Ủy viên Ủy ban nhân dân cấp xã. Trường hợp nếu không là Ủy viên Ủy ban nhân dân cấp xã thì không đáp ứng điều kiện để làm Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT