Không phải phạm tội lần đầu thì không được tha tù trước thời hạn?

Ngày hỏi:15/11/2021

Có phải phạm tội lần đầu là điều kiện để được tha tù trước hạn hay không? Nhờ hỗ trợ quy định giúp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không phải phạm tội lần đầu thì không được tha tù trước thời hạn?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 9 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có quy định về tha tù trước thời hạn có điều kiện như sau:

      1. Người đang chấp hành án phạt tù về tội phạm nghiêm trọng, tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng mà đã được giảm thời hạn chấp hành án phạt tù hoặc người đang chấp hành án phạt tù về tội phạm ít nghiêm trọng có thể được tha tù trước thời hạn khi có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Phạm tội lần đầu;

      b) Có nhiều tiến bộ, có ý thức cải tạo tốt;

      c) Có nơi cư trú rõ ràng;

      d) Đã chấp hành xong hình phạt bổ sung là hình phạt tiền, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại và án phí;

      đ) Đã chấp hành được ít nhất là một phần hai mức phạt tù có thời hạn hoặc ít nhất là 15 năm đối với trường hợp bị phạt tù chung thân nhưng đã được giảm xuống tù có thời hạn.

      Trường hợp người phạm tội là người có công với cách mạng, thân nhân của người có công với cách mạng, người đủ 70 tuổi trở lên, người khuyết tật nặng hoặc khuyết tật đặc biệt nặng, phụ nữ đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi thì phải chấp hành được ít nhất là một phần ba mức phạt tù có thời hạn hoặc ít nhất là 12 năm đối với trường hợp bị phạt tù chung thân nhưng đã được giảm xuống tù có thời hạn;

      e) Không thuộc một trong các trường hợp phạm tội quy định tại khoản 2 Điều này.

      ...

      Như vậy, phạm tội lần đầu là 01 trong những điều kiện bắt buộc để xem xét tha tù trước thời hạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn