Không thể giải quyết cho nghỉ phép thì liệu có được thanh toán bằng tiền?

Ngày hỏi:08/12/2020

Tôi có nghe nói nếu như trường hợp đơn vị quân đội không thể giải quyết cho các chiến sĩ đang phục vụ nghỉ phép năm thì được thanh toán bằng tiền. Như vậy, có đúng không và cụ thể ra sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 3 Nghị định 27/2016/NĐ-CP quy định như sau:

      Trường hợp đặc biệt do yêu cầu nhiệm vụ chiến đấu, sẵn sàng chiến đấu hoặc ở những nơi điều kiện đi lại khó khăn không thể giải quyết cho nghỉ phép thì được thanh toán bằng tiền. Mức tiền thanh toán một ngày không nghỉ phép bằng mức tiền ăn cơ bản một ngày của hạ sĩ quan, binh sĩ bộ binh.

      Như vậy, có nhiều trường hợp không thể giải quyết cho nghỉ phép năm như một số lý do trên thì sẽ được thanh toán bằng tiền.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghỉ phép năm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn