Kinh phí thực hiện chế độ khám, chữa bệnh cho quân nhân được lấy từ đâu?

Ngày hỏi:06/07/2020

Để thực hiện chế độ khám. chữa bệnh cho dân quân tự vệ thì nguồn kinh phí được lấy từ đâu? Mong nhận được giải đáp theo quy định mới.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 5 Điều 14 Nghị định 72/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ 15/08/2020) quy định về nguồn kinh phí dùng để giải quyết chế độ khám, chữa bệnh cho dân quân tự vệ như sau:

      Kinh phí bảo đảm thực hiện chế độ, chính sách theo quy định tại Điều này do Ủy ban nhân dân cấp huyện bảo đảm đối với dân quân do cơ quan quân sự địa phương cấp huyện, cấp xã quản lý; Ủy ban nhân dân cấp tỉnh bảo đảm kinh phí đối với dân quân do cơ quan quân sự địa phương cấp tỉnh quản lý.

      Trên đây là quy định về nguồn kinh phí dùng để thực hiện chế độ khám, chữa bệnh cho dân quân tự vệ theo quy định của Nghị định 72/2020/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn