Là sinh viên có được đăng ký xe tại nơi tạm trú?

Ngày hỏi:29/05/2019

Đang là sinh viên của một trường Đại học, tôi có thắc mắc sau mong nhận phản hồi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Là sinh viên có được đăng ký xe tại nơi tạm trú không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Là sinh viên có được đăng ký xe tại nơi tạm trú?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 9 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành, có quy định:

      Hồ sơ đăng ký xe gồm:

      1. Giấy khai đăng ký xe.

      2. Giấy tờ của chủ xe.

      3. Giấy tờ của xe.

      Và theo quy định tại Điều 9 trường hợp chủ xe là người Việt Nam thì giấy tờ của chủ xe bao gồm một trong những giấy tờ sau. Trong đó có:

      Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường.

      => Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn, theo quy định trên nếu bạn đang là sinh viên năm 2 của một trường Đại học được giấy giới thiệu của nhà trường khi có giấy giới thiệu kèm theo với thẻ sinh viên và những giấy tờ giấy khai đăng ký xe, giấy tờ của xe bạn sẽ được đăng ký xe tại nơi tạm trú (nơi bạn theo học).

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn