Lấy ý kiến đối với dự thảo nghị định được quy định thế nào?

Ngày hỏi:23/09/2016

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật.Tôi tên Lê Quỳnh Hoa. Tôi muốn nhờ ban biên tập tư vấn giúp tôi việc lấy ý kiến đối với dự thảo nghị định được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong ban biên tập tư vấn giúp tôi văn bản nào quy định điều đó? Xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lấy ý kiến đối với dự thảo nghị định được quy định tại Điều 91 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015 như sau:

      Trong quá trình soạn thảo nghị định, cơ quan chủ trì soạn thảo phải lấy ý kiến các đối tượng chịu sự tác động trực tiếp của văn bản và bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ theo quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 57 của Luật này.

      Trên đây là quy định về việc lấy ý kiến đối với dự thảo nghị định. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo tại Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015 .

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn