Lễ truy điệu trong lễ tang cấp cao được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:16/03/2016

Lễ truy điệu trong lễ tang cấp cao được quy định như thế nào? Chào ban biên tập Thư Ký Luật! Hiện tại tôi đang có thắc trong việc tổ chức tang lễ đối với cán bộ, viên chức nhà nước. Anh chị cho tôi hỏi: Lễ truy điệu trong lễ tang cấp cao được quy định như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Nghị định 105/2012/NĐ-CP thì lễ truy điệu trong lễ tang cấp cao được quy định như sau:

      1. Thành phần dự Lễ truy điệu gồm: Ban Tổ chức Lễ tang, đại diện các cơ quan, tổ chức nơi người từ trần đã hoặc đang công tác; địa phương quê hương hoặc nơi cư trú của người từ trần và gia đình, người thân.

      2. Vị trí các đoàn dự Lễ truy điệu (theo hướng nhìn lên lễ đài):

      a) Gia đình đứng phía bên trái phòng lễ tang;

      b) Lãnh đạo cơ quan, địa phương đứng phía bên phải phòng lễ tang;

      c) Các đoàn đại biểu khác đứng theo sắp xếp của Ban Tổ chức Lễ tang.

      3. Chương trình Lễ truy điệu:

      a) Đại điện Ban Tổ chức Lễ tang tuyên bố Lễ truy điệu;

      b) Trưởng Ban Tổ chức Lễ tang đọc lời điếu, tuyên bố phút mặc niệm và kết thúc Lễ truy điệu;

      c) Trong khi tiến hành Lễ truy điệu, Quân nhạc cử nhạc “Hồn tử sĩ”.

      Lễ truy điệu trong lễ tang cấp cao được quy định tại Điều 43 Nghị định 105/2012/NĐ-CP về tổ chức lễ tang cán bộ, công chức, viên chức.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn