Lễ viếng trong tang lễ cấp Nhà nước được quy định ra sao?

Ngày hỏi:21/07/2016

Lễ viếng trong tang lễ cấp Nhà nước được quy định ra sao? Chào ban biên tập Thư Ký Luật! Hiện tại tôi đang có thắc trong việc tổ chức tang lễ đối với cán bộ, viên chức nhà nước. Anh chị cho tôi hỏi: Lễ viếng trong tang lễ cấp Nhà nước được quy định ra sao? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lễ viếng trong tang lễ cấp Nhà nước được quy định như sau:

      1. Ban Tổ chức Lễ tang sắp xếp các đoàn vào viếng theo đội hình khi viếng như sau: 02 (hai) chiến sĩ khiêng vòng hoa đi đầu, tiếp theo là Trưởng đoàn, phía sau bên phải Trưởng đoàn là sĩ quan dẫn viếng, các thành viên trong đoàn viếng đi theo hai hàng dọc.

      2. Sau khi viếng, Trưởng đoàn ghi sổ tang.

      3. Trong quá trình viếng, Quân nhạc cử nhạc “Hồn tử sĩ’.

      Lễ viếng trong tang lễ cấp Nhà nước được quy định tại Điều 29 Nghị định 105/2012/NĐ-CP về tổ chức lễ tang cán bộ, công chức, viên chức.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn