Lực lượng lâm thời; trưng dụng lực lượng phối hợp tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:26/12/2016

Xin chào Ban biên tập. Tôi có một thắc mắc mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Lực lượng lâm thời; trưng dụng lực lượng phối hợp tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Thanh Châu (chau****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lực lượng lâm thời; trưng dụng lực lượng phối hợp tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ được quy định tại Điều 13 Thông tư 214/2013/TT-BQP hướng dẫn công tác tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ như sau:

      1. Lực lượng lâm thời

      a) Căn cứ vào thông tin về hài cốt liệt sĩ cần phải tìm kiếm, quy tập, các đơn vị, địa phương lập kế hoạch, đề xuất tổ chức lực lượng lâm thời báo cáo Bộ Quốc phòng xem xét, quyết định.

      b) Quân số lực lượng lâm thời là cán bộ, chiến sĩ, CNVQP của các đơn vị, do đơn vị quy định; lực lượng lâm thời giải thể sau khi hoàn thành nhiệm vụ.

      2. Trưng dụng lực lượng phối hợp

      a) Thành phần lực lượng trưng dụng

      - Lực lượng dẫn đường: Là những người biết thông tin chính xác mộ liệt sĩ, có sức khỏe, trực tiếp chỉ dẫn cho lực lượng tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ;

      - Lực lượng bảo vệ: Tổ chức, cá nhân tham gia bảo vệ cho lực lượng tìm kiếm, quy tập trong quá trình thực hiện nhiệm vụ ở địa bàn cần phải bảo vệ.

      - Lực lượng giúp việc đào bới, khai quật: Là lực lượng Dân quân, tự vệ và nhân dân trên địa bàn, được huy động tham gia quy tập và dưới sự chỉ huy của đơn vị tổ chức tìm kiếm, quy tập.

      b) Ban Chỉ đạo các cấp căn cứ đề nghị của cơ quan Thường trực hoặc các Đội chuyên trách tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ; kiểm tra, xác minh và quyết định thành phần lực lượng trưng dụng phù hợp yêu cầu nhiệm vụ;

      c) Lực lượng trưng dụng có trách nhiệm bảo đảm thông tin chính xác; đảm bảo an toàn tuyệt đối cho lực lượng tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ; chịu trách nhiệm phối hợp chặt chẽ và chịu sự chỉ huy của đơn vị tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ;

      d) Lực lượng trưng dụng được hưởng các chế độ theo quy định.

      Trên đây là quy định về Lực lượng lâm thời; trưng dụng lực lượng phối hợp tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 214/2013/TT-BQP .

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn