Lực lượng phòng thủ dân sự được tổ chức như thế nào?

Ngày hỏi:22/09/2016

Lực lượng phòng thủ dân sự được tổ chức như thế nào? Chào quý anh chị ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi là cán bộ về hưu, nên cũng có nhiều thời gian nghiên cứu pháp luật. Có một lĩnh vực thôi thấy khá lạ, chưa được rõ lắm mong anh chị giải đáp giúp. Các anh chị cho tôi hỏi: Lực lượng phòng thủ dân sự được tổ chức như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chịm tôi xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định 117/2008/NĐ-CP thì lực lượng phòng thủ dân sự bao gồm lực lượng nòng cốt và lực lượng rộng rãi.

      a) Lực lượng nòng cốt gồm:

      - Dân quân, công an cấp xã; tự vệ cơ quan, tổ chức;

      - Lực lượng phòng thủ dân sự chuyên trách hoặc kiêm nhiệm của Quân đội nhân dân;

      - Lực lượng phòng thủ dân sự chuyên trách hoặc kiêm nhiệm của các Bộ, ngành.

      b) Lực lượng rộng rãi: toàn dân tham gia.

      Lực lượng phòng thủ dân sự được tổ chức được quy định tại Nghị định 117/2008/NĐ-CP về phòng thủ dân sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn