Lương của cán bộ Đảng chuyên trách trong công ty

Ngày hỏi:27/10/2016

Tôi hiện đang công tác ở cơ quan Đảng của một doanh nghiệp công ty nhà nước sở hữu 100% vốn. Là cán bộ chuyên trách Đảng, chức vụ ủy viên ban thường vụ,chủ nhiệm UBKT Đảng ủy công ty. Tôi xin hỏi là mức lương hiện tôi hưởng tương đương mức lương nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • - Căn cứ Khoản 1 Điều 4 Quyết định 128/QĐ-TW về bảng lương đối với cán bộ chuyên trách Đảng, đoàn thể ở cơ sở, cấp trên cơ sở như sau:

      "Điều 4. Bảng lương đối với cán bộ chuyên trách đảng, đoàn thể ở cơ sở, cấp trên cơ sở

      1. Đối với Tổng công ty nhà nước, công ty nhà nước độc lập, công ty thành viên (gọi tắt là công ty)

      Cán bộ chuyên trách đảng, đoàn thể ở cơ sở, cấp trên cơ sở, công ty nhà nước áp dụng bảng lương viên chức chuyên môn, nghiệp vụ ở công ty nhà nước.

      Bí thư đảng ủy chuyên trách áp dụng bảng lương của Tổng giám đốc (Giám đốc); Phó bí thư đảng ủy, Chủ tịch công đoàn chuyên trách áp dụng bảng lương của Phó tổng giám đốc (Phó giám đốc) công ty nhà nước cùng hạng.

      Bí thư Đoàn Thanh niên, Phó chủ tịch công đoàn cơ sở chuyên trách; Trưởng ban chuyên trách đảng, đoàn thể cấp trên cơ sở hưởng phụ cấp chức vụ tương đương phụ cấp chức vụ Trưởng phòng công ty nhà nước cùng hạng."

      - Như vậy, căn cứ vào quy định tại Khoản 1 Điều 4 Quyết định 128/QĐ-TW nêu trên, đối với cán bộ chuyên trách đảng tại công ty nhà nước thì áp dụng bảng lương viên chức chuyên môn, nghiệp vụ ở công ty nhà nước. Đối với Bí thư Đoàn Thanh niên, Phó chủ tịch công đoàn cơ sở chuyên trách thì hưởng phụ cấp chức vụ tương đương phụ cấp chức vụ Trưởng phòng công ty nhà nước cùng hạng.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về lương của cán bộ Đảng chuyên trách trong công ty. Bạn nên tham khảo chi tiết Quyết định 128/QĐ-TW để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn