Mang mã tấu để trong cốp xe có bị phạt không?

Ngày hỏi:08/05/2020

Anh chị cho em hỏi: Mang mã tấu để trong cốp xe có bị phạt không? Mong nhận được phản hồi của anh chị. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 4 Điều 3 Luật Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ 2017 quy định: Vũ khí thô sơ là vũ khí có cấu tạo, nguyên lý hoạt động đơn giản và được chế tạo, sản xuất thủ công hoặc công nghiệp, bao gồm: dao găm, kiếm, giáo, mác, thương, lưỡi lê, đao, mã tấu, côn, quả đấm, quả chùy, cung, nỏ, phi tiêu.

      Như vậy, mã tấu được xem là vũ khi thô sơ.

      Tùy thuộc vào mức độ vi phạm thì hành vi tàng trữ vũ khí thô sơ - mã tấu sẽ chịu trách nhiệm, cụ thể như sau:

      *Trách nhiệm hành chính

      Căn cứ Điểm c Khoản 5 Điều 10 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

      Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi mua, bán, vận chuyển, tàng trữ vũ khí thô sơ, công cụ hỗ trợ mà không có giấy phép.

      *Trách nhiệm hình sự.

      Căn cứ Khoản 108 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định: Phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm đối với hành vi tàng trữ vũ khi thô sơ đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn