Mất giấy chứng nhận học lớp bồi dưỡng đảng viên mới có được trở thành Đảng viên chính thức được không?

Ngày hỏi:24/06/2017

Mất giấy chứng nhận học lớp bồi dưỡng đảng viên mới có được trở thành Đảng viên chính thức được không? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên Ngọc Minh, tôi đang là Đảng viên dự bị nhưng cách đây 1 tuần, trên đường đi làm về thì tôi đã làm rơi mất giấy chứng nhận học lớp bồi dưỡng đảng viên mới, việc mất giấy chứng nhận này có làm ảnh hưởng đến quá trình trở thành Đảng viên chính thức của tôi không? Nếu ảnh hưởng thì tôi phải làm gì bây giờ? Có văn bản pháp luật nào hướng dẫn vấn đề này? Tôi mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (ngocminh***@yahoo.com) 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ Điều 4 Hướng dẫn 01-HD/TW năm 2016 về thi hành Điều lệ Đảng do Ban Chấp hành Trung ương ban hành quy định hồ sơ, thủ tục xét công nhận đảng viên dự bị thành đảng viên chính thức (kể cả kết nạp lại) bao gồm những tài liệu sau:

    4.1- Giấy chứng nhận học lớp bồi dưỡng đảng viên mới

    Đảng viên dự bị phải học lớp bồi dưỡng đảng viên mới, được trung tâm bồi dưỡng chính trị cấp huyện hoặc cấp ủy có thẩm quyền Kết nạp Đảng viên cấp giấy chứng nhận theo mẫu của Ban Tổ chức Trung ương.

    4.2- Bản tự kiểm điểm của đảng viên dự bị

    Sau 12 tháng, kể từ ngày chi bộ kết nạp, đảng viên dự bị viết bản tự kiểm điểm nêu rõ ưu điểm, khuyết điểm về thực hiện nhiệm vụ đảng viên và biện pháp khắc phục khuyết điểm, tồn tại; đề nghị chi bộ xét, công nhận đảng viên chính thức.

    4.3- Bản nhận xét về đảng viên dự bị của đảng viên chính thức được phân công giúp đỡ

    Đảng viên được phân công giúp đỡ viết bản nhận xét về đảng viên dự bị nêu rõ ưu điểm, khuyết điểm, lập trường tư tưởng, nhận thức về Đảng, đạo đức, lối sống và mức độ hoàn thành nhiệm vụ được giao của đảng viên dự bị; báo cáo chi bộ.

    4.4- Bản nhận xét của tổ chức chính trị - xã hội nơi làm việc và chi ủy nơi cư trú

    Chi ủy có đảng viên dự bị tổng hợp ý kiến nhận xét của tổ chức chính trị - xã hội mà người đó là thành viên; ý kiến nhận xét của chi ủy hoặc chi bộ (nơi chưa có chi ủy) nơi cư trú đối với đảng viên dự bị để báo cáo chi bộ.

    4.5- Nghị quyết của chi bộ, đảng ủy cơ sở và quyết định công nhận đảng viên chính thức của cấp ủy có thẩm quyền

    a) Nội dung và cách tiến hành của chi bộ, đảng ủy bộ phận (nếu có), đảng ủy cơ sở, cấp có thẩm quyền xét, quyết định công nhận đảng viên chính thức thực hiện theo Điểm 3.6 và 3.7, Mục 3 của Hướng dẫn này.

    b) Sau khi có quyết định của cấp có thẩm quyền công nhận đảng viên chính thức, chi ủy công bố quyết định trong kỳ sinh hoạt chi bộ gần nhất.

    Theo đó,

    Nội dung nghị quyết của chi bộ và cấp ủy cơ sở xét kết nạp người vào Đảng được quy định như sau:

    - Chi bộ (kể cả chi bộ cơ sở) xem xét: đơn xin vào Đảng; lý lịch của người vào Đảng; văn bản giới thiệu của đảng viên chính thức; nghị quyết giới thiệu đoàn viên của Ban Chấp hành Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh cơ sở (hoặc tập thể chi đoàn cơ sở) hoặc nghị quyết giới thiệu đoàn viên công đoàn của ban chấp hành công đoàn cơ sở; bản tổng hợp ý kiến nhận xét của tổ chức chính trị - xã hội nơi người vào Đảng sinh hoạt và chi ủy hoặc chi bộ nơi cư trú.

    - Nếu được hai phần ba số đảng viên chính thức trở lên đồng ý kết nạp người vào Đảng thì chi bộ ra nghị quyết đề nghị cấp ủy cấp trên xem xét, quyết định.
    Nghị quyết nêu rõ kết luận của chi bộ về lý lịch; ý thức giác ngộ chính trị; ưu, khuyết điểm về phẩm chất đạo đức, lối sống; năng lực công tác; quan hệ quần chúng của người vào Đảng; số đảng viên chính thức tán thành, không tán thành.
    Ở những nơi có đảng ủy bộ phận thì đảng ủy bộ phận thẩm định, nghị quyết của chi bộ về Kết nạp Đảng viên, báo cáo cấp ủy cơ sở.

    - Tập thể đảng ủy cơ sở thảo luận, biểu quyết, nếu được hai phần ba số cấp ủy viên trở lên đồng ý thì ra nghị quyết đề nghị cấp ủy cấp trên xét kết nạp.
    Nếu đảng ủy cơ sở được ủy quyền quyết định Kết nạp Đảng viên thì do đảng ủy cơ sở đó ra nghị quyết và quyết định kết nạp.

    Nội dung quyết định của cấp ủy có thẩm quyền Kết nạp Đảng viên được quy định như sau:

    - Sau khi nhận được nghị quyết đề nghị Kết nạp Đảng viên của cấp ủy cơ sở, ban tổ chức của cấp ủycó thẩm quyền tiến hành thẩm định lại, trích lục tài liệu gửi các đồng chí ủy viên ban thường vụ cấp ủynghiên cứu.

    Ban thường vụ cấp ủy họp xét, nếu được trên một nửa số thành viên ban thường vụ đồng ý thì ra quyết định Kết nạp Đảng viên. Đối với đảng ủy cơ sở được ủy quyền quyết định Kết nạp Đảng viên, thì phải được ít nhất hai phần ba cấp ủy viên đồng ý mới được ra quyết định Kết nạp Đảng viên.

    - Đối với tổ chức cơ sở đảng trực thuộc tỉnh ủy, thành ủy, đảng ủy trực thuộc Trung ương không được ủy quyền quyết định Kết nạp Đảng viên, thì cấp ủy cơ sở gửi văn bản kèm hồ sơ đề nghị lên ban tổ chức tỉnh ủy, thành ủy, đảng ủy trực thuộc Trung ương để thẩm định, báo cáo thường trực cấp ủy; thường trực cấp ủy chủ trì cùng với các đồng chí ủy viên ban thường vụ là trưởng các ban đảng xem xét, nếu được trên một nửa số thành viên đồng ý thì ra quyết định Kết nạp Đảng viên.

    Đối với các cấp ủy cơ sở trực thuộc Đảng ủy Công an Trung ương không được ủy quyền quyết định Kết nạp Đảng viên thì gửi văn bản kèm hồ sơ đề nghị để Tổng cục Chính trị Công an nhân dân thẩm định, báo cáo Ban Thường vụ Đảng ủy Công an Trung ương xét, nếu được trên một nửa số thành viên đồng ý thì ra quyết định Kết nạp Đảng viên.

    - Trường hợp người vào Đảng có vấn đề liên quan đến lịch sử chính trị hoặc chính trị hiện nay, nếu thuộc thẩm quyền quyết định của cấp ủy thì cấp ủy chỉ đạo xem xét, kết luận trước khi xét kết nạp; nếu không thuộc thẩm quyền quyết định của cấp ủy (theo quy định của Bộ Chính trị) thì báo cáo ban thường vụ tỉnh ủy, thành ủy hoặc đảng ủy trực thuộc Trung ương xem xét, nếu được sự đồng ý bằng văn bản thì cấp ủy có thẩm quyền mới ra quyết định kết nạp.

    Theo thông tin bạn cung cấp, bạn là đảng viên dự bị. Tuy nhiên, khi trở thành Đảng viên chinh thức, bạn phải có đầy đủ những tài liệu nêu trên như: giấy chứng nhận học lớp bồi dưỡng đảng viên mới, bản tự kiểm điểm của đảng viên dự bị, bản nhận xét về đảng viên dự bị của đảng viên chính thức được phân công giúp đỡ, bản nhận xét của đoàn thể chính trị - xã hội nơi làm việc và chi uỷ nơi cư trú, Nghị quyết của chi bộ, đảng uỷ cơ sở và quyết định công nhận đảng viên chính thức của cấp uỷ có thẩm quyền.

    Như vậy, trong hồ sơ công nhận đảng viên dự bị thành đảng viên chính thức thì phải có Giấy chứng nhận học lớp bồi dưỡng đảng viên mới. Bạn đã làm mất Giấy chứng nhận học lớp bồi dưỡng đảng viên mới thì bạn nên báo với đơn vị nơi bạn đã học và được cấp giấy để được cấp lại hoặc tìm hướng giải quyết để tránh ảnh hưởng đến quá trình kết nạp Đảng của bạn.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về hồ sơ, thủ tục xét công nhận đảng viên dự bị thành đảng viên chính thức (kể cả kết nạp lại). Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Hướng dẫn 01-HD/TW năm 2016.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn