Mắt trái thị lực 2/10, mắt phải thị lực 10/10 thì có được tạm hoãn NVQS không?

Ngày hỏi:24/12/2019

Xin chào, em bị tật khúc xạ mắt trái cận viễn loạn có đủ thị lực chỉ còn 2/10 nhưng mắt phải thì bình thường không vấn để 10/10 và chân trái của em bị rách sụn chêm khớp gối vậy có được miễn nghĩa vụ không sao em đi khám vẫn trúng tuyển và có được khiếu nại không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mắt trái thị lực 2/10, mắt phải thị lực 10/10 thì có được tạm hoãn NVQS không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì:

      "3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

      a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

      b) Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

      c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS."

      Theo quy định tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì:

      TT

      BỆNH TẬT

      ĐIỂM

      1

      Thị lực (không kính):

      Thị lực mắt phải Tổng thị lực 2 mắt

      10/10 19/10

      1

      10/10 18/10

      2

      9/10 17/10

      3

      8/10 16/10

      4

      6,7/10 13/10 -15/10

      5

      1, 2, 3, 4, 5/10 6/10 -12/10

      6

      Tổng thị lực của 2 mắt từ 6/10 - 12/10 được xếp loại 6.

      Đối với trường hợp của bạn mắt trái có thị lực 2/10 và mắt phải có thị lực 10/10. Tổng thị lực 2 mắt của bạn là 12/10.

      Như vậy, đối với trường hợp này bạn được tạm hoãn gọi nhập ngũ do chưa đủ điều kiện về sức khỏe.

      Trường hợp bạn vẫn trúng tuyển thì bạn có thể khiếu nại lên Ban chỉ huy quân sự cấp Huyện để được giải quyết.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn