Miễn nhiệm chức vụ đối với sĩ quan được thực hiện trong các trường hợp nào?

Ngày hỏi:04/07/2016

Miễn nhiệm chức vụ đối với sĩ quan được thực hiện trong các trường hợp nào? Xin chào ban biên tập Thư Ký Luật! Anh chị cho tôi hỏi, hiện nay trong Quân đội nhân dân Việt Nam, việc miễn nhiệm chức vụ đối với sĩ quan được thực hiện trong các trường hợp nào? Rất mong nhận được câu trả lời của anh chị! Tôi xin chân thành cám ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Luật sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 1999 thì việc miễn nhiệm chức vụ đối với sĩ quan được thực hiện trong các trường hợp sau đây:

      - Khi thay đổi tổ chức mà không còn biên chế chức vụ sĩ quan đang đảm nhiệm;

      - Sĩ quan không còn đủ tiêu chuẩn và điều kiện đảm nhiệm chức vụ hiện tại;

      - Sĩ quan hết hạn tuổi phục vụ tại ngũ quy định tại khoản 1 Điều 13 của Luật sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 1999 mà không được kéo dài thời hạn phục vụ tại ngũ.

      Quy định về miễn nhiệm chức vụ đối với sĩ quan được quy định tại Khoản 2 Điều 21 Luật sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 1999 .

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn