Mới học hết lớp 7 có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:22/06/2020

Vì hoàn cảnh khó khăn nên em học hết lớp 7 thì nghỉ học. Vậy em có phải đi Nghĩa vụ quân sự không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mới học hết lớp 7 có phải đi nghĩa vụ quân sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 31 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định công dân được gọi nhập ngũ khi có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

      - Lý lịch rõ ràng;

      - Chấp hành nghiêm đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước;

      - Đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo quy định;

      - Có trình độ văn hóa phù hợp.

      Mà theo Khoản 4 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn trình độ văn hóa như sau:

      - Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao xuống thấp. Những địa phương có khó khăn không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn số công dân có trình độ văn hóa lớp 7.

      - Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 người thì được tuyển không quá 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên.

      Như vậy, bạn mới học hết lớp 7 mà đảm bảo các tiêu chuẩn về lý lịch, sức khỏe,.. thì vẫn phải đi nghĩa vụ quân sự nếu bạn là công dân thuộc các địa phương sau:

      - Những địa phương có khó khăn, không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân;

      - Các xã vùng sâu, vùng xa, vùng điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn;

      - Đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 người.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn