Mức đóng bảo hiểm y tế của viên chức

Ngày hỏi:12/12/2019

Tôi vừa trúng tuyển vào viên chức của trường cấp 3 công lập nhưng không biết nhà nước có đóng BHYT cho tôi hay không hay tôi tự đóng? Mong nhận được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức đóng bảo hiểm y tế của viên chức
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 17 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định đối tượng tham gia BHYT, cụ thể như sau:

      "1.1. Người lao động làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên, người lao động là người quản lý doanh nghiệp, quản lý điều hành Hợp tác xã hưởng tiền lương, làm việc tại các cơ quan, đơn vị, tổ chức quy định tại Khoản 3 Điều 4.

      1.2. Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức.

      1.3. Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

      ..."

      Mặt khác tại Khoản 1 Điều 18 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định mức đóng BHYT hàng tháng đối với viên chức bằng 4,5% mức tiền lương tháng, trong đó người sử dụng lao động đóng 3%; người lao động đóng 1,5%. Tiền lương tháng đóng BHYT là tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc

      Như vậy, khi bạn được tuyển dụng vào viên chức của trường cấp 3 công lập thì mức đóng BHYT hàng tháng là 4.5% mức tiền lương hàng tháng trong đó nhà trường đóng 3% và bạn đóng 1.5%.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn