Mức hưởng chi phí khám bệnh chữa bệnh của dân quân tự vệ khi không tham gia BHYT

Ngày hỏi:06/07/2020

Theo quy định mới thì mức hưởng chi phí khám chữa bệnh của dân quân tự về là bao nhiêu trong trường hợp không tham gia bảo hiểm y tế?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 2 Điều 14 Nghị định 72/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ 15/08/2020) quy định về mức hưởng chi phí khám, chữa bệnh của dân quân tự vệ khi không tham gia bảo hiểm như sau:

      Chi phí khám bệnh, chữa bệnh như mức hưởng bảo hiểm y tế cho hạ sĩ quan, binh sĩ Quân đội nhân dân Việt Nam đang tại ngũ. Trong thời gian điều trị nội trú được bảo đảm tiền ăn bệnh lý. Trường hợp Dân quân tự vệ đang điều trị nội trú, nhưng hết thời gian làm nhiệm vụ thì được thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh và tiền ăn bệnh lý nhưng tối đa không quá 15 ngày; nếu hết 15 ngày bệnh vẫn chưa ổn định thì điều trị đến khi ổn định và được thanh toán 100% tiền khám, chữa bệnh.

      Trên đây là quy định về mức hưởng chi phí khám. chữa bệnh của dân quân tự vệ khi không tham gia bảo hiểm y tế.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn