Mức lương của chuyên gia cao cấp trong các cơ quan Nhà nước từ ngày 01/7/2018

Ngày hỏi:19/05/2018

Mức lương của chuyên gia cao cấp trong các cơ quan Nhà nước từ ngày 01/7/2018 là bao nhiêu? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Đức Phúc, tôi sinh sống và làm việc tại Hải Phòng. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Tôi được biết mức lương cơ sở sẽ được điều chỉnh từ ngày 01/7/2018, tôi thì quan tâm đến lương của cán bộ, công chức, viên chức. Ban biên tập cho tôi hỏi: Mức lương của chuyên gia cao cấp trong các cơ quan Nhà nước là bao nhiêu kể từ ngày áp dụng lương cơ sở mới? Có văn bản nào quy định về vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (duc_phuc***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo quy định tại Bảng 1 Bảng lương chuyên gia cao cấp do Chính phủ ban hành kèm theo Nghị định 204/2004/NĐ-CP thì hệ số lương bậc 1 của chuyên gia cao cấp là 8,80; hệ số lương bậc 2 là 9,40

    Và theo quy định tại Khoản 1, 2 Điều 4 Quyết định 1916/QĐ-TTg năm 2017 thì mức lương cơ sở mới từ ngày 01/7/2018 là 1,39 triệu đồng.

    Từ các quy định nêu trên, mức lương của chuyên gia cao cấp trong các cơ quan Nhà nước từ ngày 01/7/2018 sẽ là 12.232.000 đồng (đối với hệ số lương bậc 1) và là 13.066.000 đồng (đối với hệ số lương bậc 2).

    Lưu ý: Mức lương này áp dụng đối với các đối tượng không giữ chức danh lãnh đạo (bầu cử, bổ nhiệm) trong các lĩnh vực chính trị, hành chính, kinh tế, khoa học - kỹ thuật, giáo dục, y tế, văn hoá - nghệ thuật.

    Trên đây là nội dung quy định về mức lương của chuyên gia cao cấp trong các cơ quan Nhà nước từ ngày 01/7/2018. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 204/2004/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn