Mức phụ cấp của Trưởng thôn từ ngày 25/6/2019

Ngày hỏi:29/04/2019

Bố tôi được bà con làng xóm tin tưởng và tín nhiệm bầu vào chức trưởng thôn đã nhiều năm nay. Theo thông tin tôi được biết Chính phủ vừa mới ban hành văn bản về người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định này thì mức phụ cấp của trưởng thôn như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phụ cấp của Trưởng thôn từ ngày 25/6/2019
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 6 Điều 2 Nghị định 34/2019/NĐ-CP bổ sung Điều 14a Nghị định 92/2009/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 25/6/2019) như sau:

      "1. Người hoạt động không chuyên trách ở thôn, tổ dân phố có không quá 03 người được hưởng phụ cấp hàng tháng từ ngân sách nhà nước và chỉ áp dụng đối với các chức danh: Bí thư Chi bộ; Trưởng thôn hoặc Tổ trưởng tổ dân phố; Trưởng Ban công tác mặt trận. Người tham gia công việc ở thôn, tổ dân phố ngoài 03 chức danh nêu trên không hưởng phụ cấp hàng tháng mà được hưởng bồi dưỡng khi trực tiếp tham gia vào công việc của thôn, tổ dân phố từ đoàn phí, hội phí khoán cho các đoàn thể và từ các nguồn quỹ khác (nếu có).

      2. Chế độ, chính sách đối với người hoạt động không chuyên trách ở thôn, tổ dân phố

      Ngân sách nhà nước thực hiện khoán quỹ phụ cấp bằng 3,0 lần mức lương cơ sở để chi trả hàng tháng đối với người hoạt động không chuyên trách ở mỗi thôn, tổ dân phố. Riêng đối với thôn có từ 350 hộ gia đình trở lên, thôn thuộc xã trọng điểm, phức tạp về an ninh, trật tự theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền; thôn thuộc xã biên giới hoặc hải đảo được khoán quỹ phụ cấp bằng 5,0 lần mức lương cơ sở."

      Theo đó, mức khoán phụ cấp cụ thể như sau:

      Trước ngày 01/07/2019: Mức lương cơ sở là 1.390.000 đồng => Mức khoán phụ cấp bằng: 1.390.000 x 3 = 4.170.000 đồng.

      Sau ngày 01/07/2019: Mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng => Mức khoán phụ cấp bằng: 1.490.000 x 3 = 4.470.000 đồng

      Lưu ý: đối với thôn có từ 350 hộ gia đình trở lên, thôn thuộc xã trọng điểm, phức tạp về an ninh, trật tự theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền; thôn thuộc xã biên giới hoặc hải đảo được khoán quỹ phụ cấp bằng 5,0 lần mức lương cơ sở.

      Mức khoán phụ cấp trên sẽ được chia cho 3 người hoạt động không chuyên trách (Bí thư Chi bộ; Trưởng thôn hoặc Tổ trưởng tổ dân phố; Trưởng Ban công tác mặt trận). Theo đó, mức phụ cấp cụ thể của Trưởng thôn sẽ căn cứ vào đặc thù của từng cấp xã, yêu cầu quản lý, tỷ lệ chi thường xuyên của cấp xã và nguồn thu ngân sách của địa phương, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trình Hội đồng nhân dân cùng cấp quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn