Mức thưởng Huân chương Chiến công hạng nhì là bao nhiêu?

Ngày hỏi:17/08/2017

Mức thưởng Huân chương Chiến công hạng nhì được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Phương Anh, sống tại Tp.HCM. Hiện nay tôi đang là sinh viên năm thứ hai, Trường Đại học Khoa học xã hội và Nhân văn. Tôi đang tìm hiểu về Huân chương Chiến công hạng nhì và tôi có một số thắc mắc liên quan đến nội dung này. Nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi: Mức thưởng Huân chương Chiến công hạng nhì là bao nhiêu? Mức thưởng này có khác biệt gì so với người nhận Huân chương Chiến công hạng nhất? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)     

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm g Khoản 1 Điều 70 Nghị định 91/2017/NĐ-CP (có hiệu lực ngày 01/10/2017) hướng dẫn Luật thi đua, khen thưởng thì vấn đề này được quy định như sau:

      Cá nhân được tặng hoặc truy tặng huân chương các loại được tặng Bằng, Huân chương kèm theo mức tiền thưởng là:

      “Huân chương Lao động” hạng nhì, “Huân chương Chiến công” hạng nhì, “Huân chương Bảo vệ Tổ quốc” hạng nhì, “Huân chương Đại đoàn kết dân tộc”: 7,5 lần mức lương cơ sở.

      Từ ngày 01 tháng 7 năm 2017, mức lương cơ sở áp dụng đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang theo Nghị định 47/2017/NĐ-CP quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang là 1.300.000 đồng/tháng.

      Khác với Huân chương Chiến công hạng nhì, người nhận “Huân chương Lao động” hạng nhất, “Huân chương Chiến công” hạng nhất, “Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng nhất” sẽ được nhận số tiền: 9,0 lần mức lương cơ sở (hơn 1.5 lần).

      Trên đây là nội dung tư vấn về mức thưởng Huân chương Chiến công hạng nhì. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Nghị định 91/2017/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn