Mức tiền bồi dưỡng người giúp việc tham gia giám định độc chất vô cơ và hữu cơ theo ngày công

Ngày hỏi:18/10/2017

Mức tiền bồi dưỡng người giúp việc tham gia giám định độc chất vô cơ và hữu cơ theo ngày công là bao nhiêu? Xin chào Ban biên tập, tôi là Quỳnh Chi hiện đang sống và làm việc tại Biên Hòa. Tôi đang tìm hiểu về mức bồi dưỡng cho người tham gia giám định pháp y đối với từng vụ việc theo ngày công. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi mức tiền bồi dưỡng người giúp việc tham gia giám định độc chất vô cơ và hữu cơ theo ngày công là bao nhiêu? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập. 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Mức tiền bồi dưỡng người giúp việc tham gia giám định độc chất vô cơ và hữu cơ theo ngày công được quy định tại Bảng 01 ban hành kèm theo Thông tư 31/2015/TT-BYT Quy định việc áp dụng chế độ bồi dưỡng, thời gian và số người thực hiện giám định đối với từng loại việc giám định pháp y, pháp y tâm thần do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành, theo đó: 

    a) Trường hợp thuộc mẫu giám định nhóm A: 350.000 đồng/ngày công/người giúp việc;

    b) Trường hợp thuộc mẫu giám định nhóm B: 210.000 đồng/ngày công/người giúp việc;

    c) Trường hợp không thuộc mẫu giám định Nhóm A hoặc nhóm B: 105.000 đồng/ngày công/người giúp việc.

    1. Mẫu giám định nhóm A: là mẫu giám định bị nhiễm HIV/AIDS, mang nguồn bệnh truyền nhiễm đặc biệt nguy hiểm có khả năng lây truyền rất nhanh, phát tán rộng và tỷ lệ tử vong cao hoặc chưa rõ tác nhân gây bệnh hoặc phải thực hiện giám định trong khu vực đang có dịch bệnh truyền nhiễm đặc biệt nguy hiểm thuộc nhóm A quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 3 Luật phòng, chống bệnh truyền nhiễm; hoặc phải thực hiện giám định trong môi trường bị ô nhiễm.

    2. Mẫu giám định nhóm B: là mẫu giám định mang nguồn bệnh truyền nhiễm nguy hiểm có khả năng lây truyền nhanh và có thể gây tử vong hoặc phải thực hiện giám định trong khu vực đang có dịch bệnh truyền nhiễm nguy hiểm thuộc nhóm B quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 3 Luật phòng, chống bệnh truyền nhiễm; hoặc phải tiếp xúc với chất phóng xạ theo quy định của Bộ Khoa học và Công nghệ, hóa chất nguy hiểm thuộc danh mục hóa chất ban hành kèm theo Nghị định số 108/2008/NĐ-CP ngày 07 tháng 10 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật hóa chất, Nghị định số 26/2011/NĐ-CP ngày 08 tháng 4 năm 2011 của chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 108/2008/NĐ-CP ngày 07 tháng 10 năm 2008 (sau đây viết chung là Nghị định số 108/2008/NĐ-CP và Nghị định số 26/2011/NĐ-CP) và chất độc hại, nguy hiểm khác theo quy định của pháp luật có liên quan.

    Trên đây là tư vấn về mức tiền bồi dưỡng người giúp việc tham gia giám định độc chất vô cơ và hữu cơ theo ngày công. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 31/2015/TT-BYT. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn. 

    Chào thân ái và chúc sức khỏe! 


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn