Mức tiền phạt tổ chức, doanh nghiệp vận chuyển hàng hóa tại khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không đúng địa điểm quy định

Ngày hỏi:09/08/2017

Mức tiền phạt tổ chức, doanh nghiệp vận chuyển hàng hóa tại khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không đúng địa điểm quy định được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Trần Nguyễn Anh Khoa, hiện tại đang làm việc cho một công ty khai thác vận tải hàng hóa qua biên giới đất liền. Mới đây, công ty tôi có vận chuyển hàng hóa qua biên giới đất liền cho khách hàng. Công ty tôi bị cơ quan chức năng lập biên bản hành vi vi phạm vận chuyển hàng hóa tại khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không đúng địa điểm quy định. Cho tôi hỏi, trường hợp này công ty tôi bị phạt bao nhiêu tiền? Tôi có thể tìm hiểu thêm thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cảm ơn!

Nguyễn Ngọc Linh (ngoclinh*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức tiền phạt hành vi vận chuyển hàng hóa tại khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không đúng địa điểm quy định được quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 11 Nghị định 169/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý, bảo vệ biên giới quốc gia. Cụ thể là:

      2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      ...

      c) Vận chuyển, xếp dỡ hàng hóa tại khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không đúng địa điểm quy định;

      Theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định 169/2013/NĐ-CP thì mức phạt trên đây được áp dụng đối với cá nhân vi phạm. Mức phạt áp dụng đối với tổ chức vi phạm bằng 2 lần mức phạt áp dụng đối với cá nhân vi phạm.

      Như vậy, mức phạt áp dụng đối với hành vi vận chuyển hàng hóa tại khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không đúng địa điểm quy định cụ thể như sau:

      - Mức tiền phạt đối với cá nhân vận chuyển hàng hóa tại khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không đúng địa điểm quy định từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      - Mức tiền phạt đối với tổ chức, doanh nghiệp vận chuyển hàng hóa tại khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không đúng địa điểm quy định từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

      Căn cứ thông tin mà bạn cung cấp cho chúng tôi thì công ty bạn đã nhận vận chuyển hàng hóa qua cửa khẩu biên giới đất liền cho khách hàng, đã bị cơ quan chức năng lập biên bản hành vi vi phạm vận chuyển hàng hóa tại khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không đúng địa điểm quy định.

      Do đó, công ty bạn sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng do vận chuyển hàng hóa tại khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không đúng địa điểm quy định.

      Trên đây là nội dung tư vấn về mức tiền phạt đối với tổ chức, doanh nghiệp vận chuyển hàng hóa tại khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không đúng địa điểm quy định. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 169/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Mức phạt tiền
    Khu vực cửa khẩu
    Vận chuyển hàng hóa
    Biên giới
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn