Mức tiền thưởng "Huy chương Chiến sĩ vẻ vang” các hạng là khác nhau?

Ngày hỏi:29/03/2021

Cho hỏi mức tiền thưởng "Huy chương Chiến sĩ vẻ vang” các hạng có khác nhau hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức tiền thưởng "Huy chương Chiến sĩ vẻ vang” các hạng là khác nhau?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 74 Nghị định 91/2017/NĐ-CP có quy định:

      Cá nhân được tặng Huy chương các loại, được tặng Bằng, Huy chương và được thưởng 1,5 lần mức lương cơ sở.

      Theo như quy định này thì cá nhân được tặng Huy chương không phân biệt hạng mấy đều được thưởng 1,5 lần mức lương cơ sở.

      Cho nên trường hợp được tặng "Huy chương Chiến sĩ vẻ vang” các hạng đều nhận tiền thưởng mức ngang nhau.

      Hiện nay mức lương cơ sở thực hiện theo Nghị định 38/2019/NĐ-CP là 1.490.000 đồng.

      Cho nên cá nhân được tặng "Huy chương Chiến sĩ vẻ vang” các hạng sẽ được thưởng số tiền là 1.5 x 1.490.000 = 2.235.000 đồng.

      Khoản 2 Điều 68 Nghị định 91 cũng có quy định: Tiền thưởng sau khi nhân với hệ số mức lương cơ sở được làm tròn số lên hàng chục ngàn đồng tiền Việt Nam.

      Như vậy, số tiền khi làm tròn là 2.240.000 đồng.

      Tóm lại, hiện nay cá nhân được tặng "Huy chương Chiến sĩ vẻ vang” các hạng sẽ được thưởng 2.340.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT