Nghị quyết của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao quy định điều gì?

Ngày hỏi:22/09/2016

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ban hành Nghị quyết để quy định những vấn đề gì? Việc ban hành đó được quy định tại văn bản nào? Mong ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cám ơn Ban biên tập!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghị quyết của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao được quy định tại Điều 21 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015 như sau:

      Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ban hành, nghị quyết để hướng dẫn việc áp dụng thống nhất pháp luật trong xét xử thông qua tổng kết việc áp dụng pháp luật, giám đốc việc xét xử.

      Trên đây là tư vấn về những vấn đề được quy định tại Nghị quyết của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghị quyết
    Ban hành văn bản quy phạm pháp luật
    Hội đồng thẩm phán
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn