Ngư dân vẫn được hỗ trợ 90% khi mua bảo hiểm tàu cá?

Ngày hỏi:13/06/2019

Gia đình tôi có một con tàu để đi biển đánh bắt cá. Gia đình tôi trước đây vẫn được hỗ trợ 90% khi mua bảo hiểm tàu cá. Tôi có nghe nói đã có quy định mới về vấn đề này. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi ngư dân vẫn được hỗ trợ 90% khi mua bảo hiểm tàu cá? Chân thành cảm ơn!

Minh Anh - anh*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ngư dân vẫn được hỗ trợ 90% khi mua bảo hiểm tàu cá?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 5 Nghị định 67/2014/NĐ-CP thì:

      Ngân sách nhà nước hỗ trợ kinh phí mua bảo hiểm cho các tàu khai thác hải sản xa bờ, tàu dịch vụ hậu cần khai thác hải sản xa bờ là thành viên tổ đội, hợp tác xã khai thác hải sản và có tổng công suất máy chính từ 90CV trở lên:

      1. Hỗ trợ hàng năm 100% kinh phí mua bảo hiểm tai nạn thuyền viên cho mỗi thuyền viên làm việc trên tàu.

      2. Hỗ trợ hàng năm kinh phí mua bảo hiểm thân tàu, trang thiết bị, ngư lưới cụ trên mỗi tàu (bảo hiểm mọi rủi ro) với mức:

      a) 70% kinh phí mua bảo hiểm đối với tàu có tổng công suất máy chính từ 90CV đến dưới 400CV.

      b) 90% kinh phí mua bảo hiểm đối với tàu có tổng công suất máy chính từ 400CV trở lên.

      Theo quy định tại Khoản 19 Điều 1 Nghị định 17/2018/NĐ-CP thì thời gian thực hiện các chính sách quy định tại Điều 3; khoản 3 Điều 4; Điều 5, Điều 6 và Điều 7 của Nghị định 67/2014/NĐ-CP ngày 07 tháng 7 năm 2014 thực hiện hết ngày 31 tháng 12 năm 2020.

      ==> Như bạn trình bày thì trước đây gia đình bạn đã được hỗ trợ 90% kinh phí khi mua bảo hiểm tàu hàng năm theo Điều 5 Nghị định 67/2014/NĐ-CP. Tuy nhiên hiện nay Điều này đã được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 17/2018/NĐ-CP. Nhưng gia đình bạn vẫn được hỗ trợ kinh phí mua bảo hiểm tàu là 90% đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2020 do gia đình bạn đã được hưởng mức hỗ trợ này từ trước khi có Nghị định 17/2018/NĐ-CP.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn