Người bị nhiễm HIV có thể làm thẩm phán không?

Ngày hỏi:01/04/2021

Người bị nhiễm HIV có thể làm thẩm phán hay không? Cơ sở nào quy định?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người bị nhiễm HIV có thể làm thẩm phán không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 67 Luật Tổ chức Tòa án nhân dân 2014 có quy định về tiêu chuẩn của thẩm phán như sau:

      1. Là công dân Việt Nam, trung thành với Tổ quốc và Hiến pháp nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, có phẩm chất đạo đức tốt, có bản lĩnh chính trị vững vàng, có tinh thần dũng cảm và kiên quyết bảo vệ công lý, liêm khiết và trung thực.

      2. Có trình độ cử nhân luật trở lên.

      3. Đã được đào tạo nghiệp vụ xét xử.

      4. Có thời gian làm công tác thực tiễn pháp luật.

      5. Có sức khỏe bảo đảm hoàn thành nhiệm vụ được giao.

      Bên cạnh đó pháp luật không quy định những trường hợp nào không được làm thẩm phán. Bệnh tật sẽ ảnh hưởng không nhỏ đến sức khỏe con người, cho nên nếu không đảm bảo được sức khỏe để hoàn thành nhiệm vụ được giao thì sẽ không thể làm thẩm phán được.

      Như vậy, nếu như người bị nhiễm HIV có thể kiểm soát được bệnh tật, sức khỏe vẫn đảm bảo để hoàn thành nhiệm vụ thì vẫn có thể trở thành thẩm phán.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thẩm phán
    Hội đồng thẩm phán
    Người nhiễm HIV
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn