Người có bằng Thạc sĩ được đặc cách tuyển dụng viên chức năm 2013 có đúng luật?

Ngày hỏi:05/08/2020

30.8.2013 em có tham dự cuộc thi tuyển viên chức giáo dục tiểu học. Nhưng em có bằng Thạc sĩ nên được đặc cách không phải thi sát hạch. Vậy trường hợp của e có tuyển dụng sai không ạ? Em xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp của bạn được tuyển dụng vào 20/8/2013 sẽ áp dụng quy định tại Điều 14 Nghị định 29/2012/NĐ-CP, được hướng dẫn bởi Điều 7 Thông tư 15/2012/TT-BNV.

      Theo đó, căn cứ điều kiện đăng ký dự tuyển và yêu cầu của đơn vị sự nghiệp công lập, người đứng đầu cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức xem xét, quyết định xét tuyển đặc cách không theo trình tự, thủ tục tuyển dụng viên chức đối với hững người tốt nghiệp đại học loại giỏi, tốt nghiệp thạc sĩ, tiến sĩ ở trong nước và ngoài nước, có chuyên ngành đào tạo phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển dụng.

      Quy định về xét tuyển đặc cách đối với viên chức tại Điều 7 Thông tư 15/2012/TT-BNV bị bãi bỏ bởi Điểm đ Khoản 4 Điều 6 Thông tư 03/2019/TT-BNV.

      Mà Thông tư 03/2019/TT-BNV có hiệu lực từ ngày 01/07/2019. Do đó kể từ ngày 01/07/2019 trở đi thì người có bằng thạc sĩ không được đặc cách trong thi tuyển viên chức.

      Như vậy trường hợp của bạn được tuyển dụng đặc cách từ năm 2013 là phù hợp với quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn