Người có công giúp đỡ cách mạng có được hưởng chế độ điều dưỡng phục hồi sức khỏe hằng năm không?

Ngày hỏi:27/07/2021

Cho hỏi, người có công giúp đỡ cách mạng có được hưởng chế độ điều dưỡng phục hồi sức khỏe hằng năm hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người có công giúp đỡ cách mạng có được hưởng chế độ điều dưỡng phục hồi sức khỏe hằng năm không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 39 Pháp lệnh ưu đãi người có công với Cách mạng 2020 có quy định về chế độ ưu đãi đối với người có công giúp đỡ cách mạng, theo đó:

      Chỉ có người có công giúp đỡ cách mạng quy định tại Khoản 1 Điều 38 của Pháp lệnh này (Người được tặng hoặc người trong gia đình được tặng Kỷ niệm chương “Tổ quốc ghi công” hoặc Bằng “Có công với nước” trước cách mạng tháng Tám năm 1945) thì mới được hưởng chế độ điều dưỡng phục hồi sức khỏe hằng năm.

      Trường hợp người có công giúp đỡ cách mạng quy định tại Khoản 2 Điều 38 (Người được tặng hoặc người trong gia đình được tặng Huân chương Kháng chiến) thì chỉ được hường chế độ điều dưỡng phục hồi sức khỏe hai năm một lần.

      Trường hợp người có công giúp đỡ cách mạng là người được tặng hoặc người trong gia đình được tặng Huy chương Kháng chiến thì không được hưởng chế độ điều dưỡng phục hồi sức khỏe.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT